Hà Nội

Trở lại Hà Nội sau 15 năm, nhà văn quốc tế vẫn ấn tượng với ẩm thực Thủ đô

Quỳnh Chi 28/03/2024 10:47

Trong bài viết trên trang Travel And Leisure gần đây, nhà văn Chris Wallace (Mỹ) cho biết, sau 15 năm trở lại Việt Nam đã nhận thấy quốc gia hình chữ S có nhiều sự phát triển. Với Hà Nội, nhà văn Chris Wallace ấn tượng với món chả cá, cà phê sữa, khu phố cổ…

Mở đầu bài viết trên trang Travel And Leisure, nhà văn Chris Wallace có những cảm xúc về Hà Nội: “Mùi gỗ đinh hương. Hoa hồi trong nồi phở bốc khói. Hà Nội đang vào mùa xuân, hoa đang nở thơm ngát. Người bán hàng chất những mẹt hoa sen lên xe đạp và xe máy. Tôi ngửi thấy mùi hoa đào, rượu gạo và hương trầm ở lối vào một ngôi chùa. Từ một quán ăn gần đó, mùi nước mắm và thịt nướng khiến tôi như bị ảo giác”.

tal-hanoi-flowers-hoa-lu-ao-dai.jpg
Xe bán hoa ở Hà Nội (ảnh trái); Phụ nữ Việt trong trang phục áo dài truyền thống tại cố đô Hoa Lư (Ninh Bình). Ảnh: Chris Wallace.

Nhà văn Chris Wallace cho biết thêm, ký ức của ông về Việt Nam cũng đã được “chỉnh sửa” theo thời gian. Giống như một người trưởng thành quay trở lại trường tiểu học của mình, ông nhận ra mọi thứ ở Việt Nam đã thay đổi, phát triển không ngừng. “Thật hạnh phúc, mọi thứ thậm chí còn sống động hơn, mãnh liệt hơn. Trong chuyến trở lại Việt Nam, tôi đã làm việc với công ty cung cấp dịch vụ du lịch Remote Lands, họ có hướng dẫn viên, đưa đón và sắp xếp lịch trình đi lại. Tôi ở tại khách sạn một khách sạn ở Hà Nội và nơi này cho tôi có cảm giác như một ốc đảo kỳ diệu”, nhà văn Chris Wallace viết.

Vẫn theo bài viết của nhà văn Chris Wallace, các tòa nhà mới được xây dựng nhiều hơn tại ngoại ô Hà Nội. Nhưng ở khu phố cổ lại rợp bóng cây, mọi thứ vẫn đậm nét văn hóa, cổ kính, có truyền thống xen lẫn hiện đại. Các tòa nhà Pháp trước đây với màu mật ong - được bao quanh bởi những cây cổ thụ, những trang phục của người qua đường với màu sắc tươi sáng trên tạo nên khung cảnh đường phố tuyệt đẹp. “Tôi chợt nhớ đến món chả cá, món cá nướng nghệ ăn kèm với bún và cà phê Việt Nam ngọt ngào với sữa đặc, đã khiến tôi thoát khỏi tình trạng say máy bay. Trong nhiều năm, tôi đã thèm món ăn này - trong tâm trí của tôi, đó là món ngon nhất thế giới”, nhà văn người Mỹ cho biết.

cha_ca_2.png
Chả cá Lã Vọng là món ăn nổi tiếng của Hà Nội đã được cả thế giới biết đến. (Ảnh minh họa).

Cùng với việc thăm quan, gặp lại người bạn cũ tên Minh tại Hà Nội, nhà văn Chris Wallace du lịch đến Sa Pa (Lào Cai), cố đô Hoa Lư (Ninh Bình), phố cổ Hội An (Quảng Nam), Thành phố Hồ Chí Minh. Đặt chân đến Sa Pa, nhà văn Chris Wallace cho biết nơi này có không khí trong lành và ông thấy niềm vui luôn tràn ngập. “Nơi đây làm tôi có cảm giác giống như bước ra từ câu chuyện Chiến tranh giữa các vì sao. Một thị trấn nép mình trong những ngọn đồi cao, có rừng rậm, với những khu nhà trọ bằng gỗ”, theo nhà văn Chris Wallace. Tại Sa Pa, dân tộc Mông và Dao đỏ mặc những trang phục truyền thống với các loại vải thêu đẹp mắt. Khi đi dạo trên những ngọn đồi bên ngoài Sa Pa, nhà văn Chris Wallace và người dân địa phương đã cười rất nhiều, trò chuyện rôm rả.

Đến với khu di tích Cố đô Hoa Lư (Ninh Bình), thu vào tầm mắt nhà văn Chris Wallace là một số du khách trong tà áo dài Việt duyên dáng đang chụp ảnh cạnh các ngôi chùa từ thế kỷ 10. Các núi đá vôi tại Hoa Lư mọc lên từ những cánh đồng lúa bằng phẳng, trông giống như một bức tranh tuyệt đẹp. “Những ngọn núi đá vôi màu xanh lam trải dài về phía xa như một con rắn thần thoại. Sau này tôi biết rằng đây là bối cảnh trong phim Kong: Skull Island (Kong: Đảo Đầu lâu nổi tiếng”, nhà văn Chris Wallace, cho biết .

Trở về Hội An và khu phố cổ huyền diệu. Khi nhà văn Chris Wallace đến đây, hoa giấy đang nở rộ, ánh nắng sền sệt phản chiếu xuống dòng sông và đọng lại trên những tòa nhà thuộc địa của Pháp. Đây vẫn là một trong những điểm tham quan mê hoặc nhất mà nhà văn Chris Wallace biết.

tal-hoi-an-street-scene-and-home-1-.jpg
Một khoảnh khắc yên tĩnh ở phố cổ Hội An (ảnh trái) và thư viện của một gia đình ở Hội An. (Ảnh: Chris Wallace).

“Sau hai tuần ở Việt Nam, cuối cùng tôi cũng đến được nơi mà tôi coi là quê hương cũ của mình – Thành phố Hồ Chí Minh. Trải qua 15 năm, thành phố gần như khiến tôi không thể nhận ra. Một lần nữa, tôi tự hỏi mình đã viết lại thành phố này trong trí tưởng tượng của mình thế nào. Tôi bị choáng ngợp bởi quy mô của thành phố. Trong chuyến trở về này, tôi phải mất một hoặc hai ngày để làm quen với Sài Gòn, nhưng dần dần, sự tò mò và phấn khích lại xuất hiện trong tôi, phá vỡ sự nhàm chán. Tôi thích thú khi nghe tiếng nhạc bẫy vang lên từ chuỗi cà phê Katinat Coffee & Tea House.

Nhiều thứ thay đổi. Tôi sẽ không trở thành một gã ngốc nghếch khăng khăng rằng mọi thứ đã tốt hơn 15 năm trước và mọi thứ cũng không thể trở lại như khi tôi mới 29 tuổi. Bạn không thể quay trở lại cuộc phiêu lưu tuổi trẻ của mình. Nhưng có lẽ mọi thứ sẽ trở nên ý nghĩa hơn khi chúng ta có cơ hội trở lại một điểm đến để xem, để trải nghiệm và để viết”, nhà văn Chris Wallace chia sẻ cảm xúc trên trang Travel And Leisure, sau 15 năm trở lại Việt Nam./.

Bài liên quan
(0) Bình luận
  • Hà Nội khẳng định quyết tâm chính trị đưa Nghị quyết Đại hội XIV của Đảng, Nghị quyết Đại hội XVIII Đảng bộ Thành phố vào cuộc sống
    “Sự kiện công bố quy hoạch tổng thể Thủ đô Hà Nội tầm nhìn 100 năm không chỉ công bố một bản quy hoạch mà còn phát đi thông điệp về quyết tâm hành động, thể hiện rõ quyết tâm chính trị của thành phố trong việc đưa Nghị quyết Đại hội XIV của Đảng, Nghị quyết Đại hội Đảng bộ Thành phố lần thứ XVIII vào cuộc sống, đúng với chỉ đạo của đồng chí Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Tô Lâm: Hà Nội đã nói là làm, làm nhanh, làm đúng, làm hiệu quả, làm đến cùng” – đồng chí Trần Thanh Mẫn, Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch Quốc hội, nhấn mạnh.
  • Động lực đột phá mở ra giai đoạn phát triển mới của Thủ đô Hà Nội
    Nhấn mạnh trong bài phát biểu tại Hội nghị công bố quy hoạch tổng thể Thủ đô Hà Nội tầm nhìn 100 năm và xúc tiến đầu tư năm 2026 diễn ra sáng 29/6, Ủy viên Bộ Chính trị - Bí thư Thành ủy Hà Nội Trần Đức Thắng khẳng định: “Động lực đột phá từ thể chế, không gian mới từ quy hoạch sẽ là bệ phóng hiện thực hóa khát vọng xây dựng Thủ đô trở thành nơi hội tụ tri thức và công nghệ. Người dân được sống trong môi trường văn minh, an toàn và hạnh phúc”.
  • Tầm nhìn thế kỷ để Thủ đô Hà Nội bứt tốc trong kỷ nguyên vươn mình của dân tộc
    Trong suốt tiến trình lịch sử phát triển đô thị của Việt Nam, chưa có một văn kiện nào thể hiện chiều sâu không gian và chiều dài thời gian vĩ mô như Nghị quyết số 02-NQ/TW của Bộ Chính chị về xây dựng và phát triển Thủ đô Hà Nội trong kỷ nguyên mới. Nghị quyết số 02-NQ/TW ngày 17/3/2026 đánh dấu một bước ngoặt tư duy mang tính cách mạng, thay thế các góc nhìn ngắn hạn bằng một hệ kiến trúc chính sách mang tầm thế kỷ cho Hà Nội.
  • Gỡ điểm nghẽn, mở ra những cơ hội phát triển mới cho Thủ đô Hà Nội
    Với quyết tâm xây dựng, phát triển Thủ đô Hà Nội “Văn hiến – Văn minh – Hiện đại – Hạnh phúc”, HĐND Thành phố Hà Nội khóa XVII đã tổ chức 4 kỳ họp và thông qua các nghị quyết quan trọng, đặc biệt đưa các cơ chế, chính sách đặc thù của Luật Thủ đô 2026 vào cuộc sống.
  • Chính sách mới bảo vệ rừng, mở rộng không gian xanh Hà Nội
    Cụ thể hóa điểm g, h khoản 2 Điều 24 Luật Thủ đô 2026, tại kỳ họp thứ tư vừa qua, HĐND Thành phố Hà Nội khóa XVII đã thông qua Nghị quyết quy định một số nội dung và cơ chế chính sách về quản lý, bảo vệ, khai thác, sử dụng và phát triển bền vững toàn bộ diện tích rừng; quy định về phát triển cây xanh, cây trồng phân tán trên địa bàn thành phố.
  • Thực hiện Luật Thủ đô 2026: Hà Nội chi thu nhập tăng thêm cho cán bộ, công chức, viên chức
    Thực hiện theo điểm e khoản 1 Điều 7 Luật Thủ đô số 02/2026/QH16, chiều 15/6 tại kỳ họp thứ tư, HĐND Thành phố khóa XVII đã thông qua Nghị quyết quy định một số nội dung về chính sách thu nhập tăng thêm đối với cán bộ, công chức, viên chức hưởng lương từ ngân sách các cấp của Thành phố Hà Nội.
Nổi bật Tạp chí Người Hà Nội
  • Động lực đột phá mở ra giai đoạn phát triển mới của Thủ đô Hà Nội
    Nhấn mạnh trong bài phát biểu tại Hội nghị công bố quy hoạch tổng thể Thủ đô Hà Nội tầm nhìn 100 năm và xúc tiến đầu tư năm 2026 diễn ra sáng 29/6, Ủy viên Bộ Chính trị - Bí thư Thành ủy Hà Nội Trần Đức Thắng khẳng định: “Động lực đột phá từ thể chế, không gian mới từ quy hoạch sẽ là bệ phóng hiện thực hóa khát vọng xây dựng Thủ đô trở thành nơi hội tụ tri thức và công nghệ. Người dân được sống trong môi trường văn minh, an toàn và hạnh phúc”.
  • Dưới gốc cây thanh trà
    Tháng sáu về mang nắng gió rải đều trên khắp con đường, ngõ xóm, tôi mon men chân trần đi trên đám cỏ non dẫn vào khu vườn kí ức, ở đó, đám cây thanh trà đang rộ, quả vàng chín mọng, căng mình dưới lớp lá xanh đậm. Mùa này là mùa của những dư vị thanh thanh nơi đầu lưỡi, tôi có thể thả mình vào nơi mát mẻ của khu vườn, nghe tiếng ve thao thiết gọi hè. Những quả thanh trà được tưới đẫm nước, lấp lánh vàng, căng mọng, chỉ chờ tay người hái.
  • Tiểu thuyết “Phi công” - kiệt tác văn học đương đại Nga ra mắt độc giả Việt
    Công ty Cổ phần Văn hóa và Truyền thông Nhã Nam vừa giới thiệu tới bạn đọc tiểu thuyết “Phi công” của nhà văn Nga đương đại Evgeny Vodolazkin, do dịch giả Phan Xuân Loan chuyển ngữ. Tác phẩm được đánh giá là một trong những tiểu thuyết Nga nổi bật nhất của thập niên 2010.
  • Lễ hội "Sắc sen Hà Nội" thu hút gần 300.000 lượt du khách đến tham quan, trải nghiệm
    Lễ hội Sen Hà Nội năm 2026 với chủ đề “Sắc Sen Hà Nội” do Sở Du lịch Hà Nội phối hợp với UBND phường Tây Hồ tổ chức từ 26 đến 28/6 tại Vườn hoa Lý Tự Trọng, Không gian Văn hóa sáng tạo Tây Hồ, Vườn hoa Lạc Long Quân và các không gian văn hóa trên địa bàn phường Tây Hồ đã khép lại thành công, để lại dấu ấn sâu sắc trong lòng người dân và du khách.
  • Hà Nội hướng tới bao phủ bảo hiểm toàn dân giai đoạn 2026-2030
    Nhằm mở rộng diện bao phủ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế và bảo hiểm thất nghiệp, hướng tới mục tiêu an sinh xã hội toàn dân, UBND thành phố Hà Nội quyết tâm triển khai đồng bộ các giải pháp nhằm gia tăng nhanh chóng số người tham gia giai đoạn 2026 - 2030 trên địa bàn Thủ đô. Hệ thống giải pháp này được xây dựng dựa trên cơ sở quán triệt sâu sắc các văn bản chỉ đạo của Trung ương và Thành phố cùng các Chương trình hành động, Chỉ thị của Thành ủy và Nghị quyết của Hội đồng nhân dân Thành phố về phát triển kinh tế - xã hội 5 năm.
Đừng bỏ lỡ
  • Truyện tranh “Thần Giấy Hlabar”: Đưa lịch sử chữ viết Bahnar đến với thiếu nhi
    Hơn ba năm sau “Hành trình sáng tạo chữ Quốc ngữ”, bộ đôi tác giả Phạm Thị Kiều Ly - Tạ Huy Long tiếp tục giới thiệu truyện tranh “Thần Giấy Hlabar - Sử thi nhỏ về chữ viết Bahnar”. Tác phẩm được chuyển thể từ một công trình nghiên cứu về lịch sử chữ viết Bahnar, qua đó góp phần đưa đề tài ngôn ngữ học đến gần độc giả nhỏ tuổi.
  • Vở kịch "Ngược chiều bình an" và hành trình nghệ thuật nối dài mạch nguồn tri ân
    Nhân kỷ niệm 79 năm Ngày Thương binh – Liệt sĩ, trong tháng 7 và tháng 8, Nhà hát Kịch Việt Nam sẽ tổ chức chuyến lưu diễn xuyên Việt với vở kịch “Ngược chiều bình an” — một tác phẩm sân khấu mang đậm ý nghĩa tri ân, tưởng nhớ và tôn vinh những con người đã hy sinh vì dân, vì nước.
  • Tái hiện thiên tình sử bất hủ giữa Hưng Đạo Vương Trần Quốc Tuấn và Công chúa Thiên Thành
    Vở cải lương “Tình sử Đông A” tái hiện thiên tình sử bất hủ giữa Hưng Đạo Vương Trần Quốc Tuấn và Công chúa Thiên Thành, đưa khán giả trở về với một giai đoạn lịch sử rực rỡ, nơi tình yêu, lòng trung nghĩa và khí phách dân tộc cùng tỏa sáng. Đêm diễn sẽ chính thức được mở màn vào lúc 20h00 ngày 27 tháng 6 năm 2026 tại Rạp Chuông Vàng, số 72 Hàng Bạc, Hà Nội.
  • Hà Nội tăng cường phát triển xuất bản trong tình hình mới, lan tỏa văn hóa đọc và sức mạnh mềm văn hóa Thủ đô
    Ban Tuyên giáo và Dân vận Thành ủy Hà Nội vừa ban hành Hướng dẫn số 38-HD/BTGDVTU ngày 22/6/2026 về quán triệt, tuyên truyền, triển khai thực hiện Chỉ thị số 04-CT/TW của Ban Bí thư về tăng cường sự lãnh đạo của Đảng đối với hoạt động xuất bản trong tình hình mới. Hướng dẫn xác định nhiều nhiệm vụ, giải pháp quan trọng nhằm phát triển xuất bản theo hướng hiện đại, chuyên nghiệp, gắn với phát triển văn hóa đọc, công nghiệp văn hóa và chuyển đổi số trên địa bàn Thủ đô.
  • "Trải nghiệm văn hóa dân gian truyền thống" tại Làng Văn hóa - Du lịch các dân tộc Việt Nam
    Từ ngày 1 đến 31/7/2026, tại Làng Văn hóa - Du lịch các dân tộc Việt Nam (Đoài Phương, Hà Nội) sẽ diễn ra chuỗi hoạt động tháng 7 với chủ đề "Trải nghiệm văn hóa dân gian truyền thống", mang đến nhiều chương trình trải nghiệm, giao lưu và thực hành di sản dành cho công chúng, đặc biệt là thanh thiếu niên trong dịp hè.
  • Khai mạc Những ngày phim Belarus tại Việt Nam năm 2026
    Tối 26/6, tại Hà Nội, Cục Điện ảnh (Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch) phối hợp với Hãng phim Quốc gia Belarus (Belarusfilm) và Bộ Văn hóa Cộng hòa Belarus tổ chức lễ khai mạc Những ngày phim Belarus tại Việt Nam năm 2026.
  • Khai mạc Lễ hội Sen Hà Nội năm 2026: Tôn vinh giá trị của sen trong đời sống người Việt
    Tối 26/6, tại Vườn hoa Lý Tự Trọng, Sở Du lịch Hà Nội phối hợp với UBND phường Tây Hồ tổ chức Lễ hội Sen Hà Nội năm 2026 với chủ đề “Sắc Sen Hà Nội”. Đây là sự kiện văn hóa - du lịch quy mô lớn nhằm tôn vinh giá trị của sen trong đời sống người Việt, đồng thời góp phần xây dựng thương hiệu du lịch văn hóa đặc trưng của Thủ đô gắn với hình ảnh hoa sen.
  • Tầm nhìn thế kỷ để Thủ đô Hà Nội bứt tốc trong kỷ nguyên vươn mình của dân tộc
    Trong suốt tiến trình lịch sử phát triển đô thị của Việt Nam, chưa có một văn kiện nào thể hiện chiều sâu không gian và chiều dài thời gian vĩ mô như Nghị quyết số 02-NQ/TW của Bộ Chính chị về xây dựng và phát triển Thủ đô Hà Nội trong kỷ nguyên mới. Nghị quyết số 02-NQ/TW ngày 17/3/2026 đánh dấu một bước ngoặt tư duy mang tính cách mạng, thay thế các góc nhìn ngắn hạn bằng một hệ kiến trúc chính sách mang tầm thế kỷ cho Hà Nội.
  • Thêm một không gian vui chơi cho trẻ tại Phố Sách Hà Nội
    Sáng 26/6, tại Phố Sách Hà Nội (phố 19 háng 12, phường Cửa Nam), UBND phường Cửa Nam phối hợp với Tập đoàn Picenza Việt Nam, doanh nghiệp xã hội Think Playgrounds và Ban Quản lý Phố Sách Hà Nội tổ chức ra mắt Khu vui chơi - Chòi chơi Phố sách, hưởng ứng kỷ niệm 25 năm Ngày Gia đình Việt Nam (28/6/2001 - 28/6/2026).
  • Những ngày phim Belarus tại Việt Nam năm 2026
    Từ ngày 26 đến 28/6/2026, tại Trung tâm Chiếu phim Quốc gia (Hà Nội), Cục Điện ảnh phối hợp với Hãng phim Quốc gia Belarus (Belarusfilm) và Bộ Văn hóa Cộng hòa Belarus tổ chức “Những ngày phim Belarus tại Việt Nam năm 2026”.
Trở lại Hà Nội sau 15 năm, nhà văn quốc tế vẫn ấn tượng với ẩm thực Thủ đô
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO