Trường Đại học

Biến hồ sen thành không gian trải nghiệm văn hóa cho sinh viên
Từ ngày 22 đến 26/6, Trường Đại học FPT tổ chức Sen’s Week (Tuần lễ Sen) mùa thứ 2 với chủ đề “Ngũ Sen” tại campus Hòa Lạc (Hà Nội) - nơi sở hữu hồ sen rộng và đẹp trong khuôn viên trường. Lấy cảm hứng từ hoa sen, chuỗi hoạt động văn hóa, nghệ thuật và trải nghiệm sáng tạo của Sen’s Week thu hút đông đảo sinh viên, giảng viên và khách tham quan, đồng thời góp phần lan tỏa những giá trị văn hóa truyền thống đến giới trẻ.
  • Việt Nam giành giải Vở diễn xuất sắc tại Liên hoan ATEC 2026
    ATEC 2026 diễn ra từ ngày 17 đến 22/5, quy tụ các học viện, đại học sân khấu hàng đầu khu vực châu Á. Tại đây, vở diễn Pygmalion của Trường Đại học Sân khấu - Điện ảnh Hà Nội đã xuất sắc giành giải Vở diễn xuất sắc tại Liên hoan các trường đào tạo Sân khấu châu Á lần thứ VIII (ATEC 2026).
  • Ký kết hợp tác nghiên cứu khoa học và phát triển công nghệ tại INCOTEH 2026
    Trong khuôn khổ Hội thảo khoa học quốc tế “Công nghệ và Sức khỏe số 2026” (INCOTEH 2026) ngày 16/5 tại Trường Đại học Thành Đông đã diễn ra Lễ ký kết thỏa thuận hợp tác nghiên cứu khoa học và phát triển công nghệ giữa Trường Đại học Thành Đông, Viện Công nghệ và Sức khỏe và Viện Nghiên cứu Năng lượng và Y học tái tạo.
  • Liên hoan Tiếng hát học sinh, sinh viên khu vực miền Trung và Tây Nguyên năm 2026
    Liên hoan Tiếng hát học sinh, sinh viên khu vực miền Trung và Tây Nguyên năm 2026, với chủ đề “Bản sắc Việt - Khát vọng vươn xa”, là một sự kiện văn hóa nghệ thuật đầy ý nghĩa, được tổ chức với mục đích tôn vinh và lan tỏa những giá trị tốt đẹp trong thế hệ trẻ.
  • Nhìn lại diện mạo văn học thiếu nhi hôm nay
    Sáng 7/5/2026, Nhà xuất bản Kim Đồng phối hợp cùng Khoa Văn học, Trường Đại học Khoa học Xã hội và Nhân văn tổ chức tọa đàm “Văn học thiếu nhi từ góc nhìn của người viết trẻ”. Tọa đàm là cơ hội để nhìn lại đời sống văn học thiếu nhi hiện nay; vị trí, vai trò của văn học thiếu nhi trong đời sống đương đại và cách người viết trẻ hiện nay tiếp cận thế giới tâm hồn trẻ thơ.
  • Tư duy kinh tế trong Nghị quyết số 80-NQ/TW về phát triển văn hóa Việt Nam
    “Nghị quyết số 80-NQ/TW của Bộ Chính trị đã thể hiện rõ tư duy kinh tế đối với phát triển văn hóa: đó là việc áp dụng các quy luật, nguyên tắc kinh tế để tối ưu hóa và tăng cường nguồn lực cho văn hóa, giúp văn hóa không còn phụ thuộc hoàn toàn vào ngân sách Nhà nước mà có thể tạo ra giá trị góp phần phục vụ phát triển kinh tế, xã hội của đất nước” - PGS.TS Nguyễn Thành Nam, Trưởng khoa Xuất bản - Phát hành, Trường Đại học Văn hóa Hà Nội chia sẻ.
  • Các đơn vị "chốt" phương án tổ chức Hội thảo Quốc tế INCOTEH 2026
    Ban Tổ chức Hội thảo khoa học quốc tế về Công nghệ và Sức khỏe số – INCOTEH 2026 đã tổ chức cuộc họp với sự tham gia của các đơn vị đồng tổ chức và doanh nghiệp đồng hành nhằm thống nhất phương án, kế hoạch triển khai hội thảo.
  • Vở kịch “Pygmalion” do Trường Đại học Sân khấu Điện ảnh Hà Nội dàn dựng sẽ tham dự liên hoan quốc tế
    Vào tháng 5 này, vở kịch “Pygmalion” của George Bernard Shaw, do Trường Đại học Sân khấu - Điện ảnh Hà Nội dàn dựng sẽ tham dự Liên hoan các trường đào tạo Sân khấu châu Á lần thứ VIII - 2026 (ATEC) tại Bắc Kinh, Trung Quốc.
  • Xã Đại Thanh hợp tác với Trường Đại học Sư phạm Hà Nội thực hiện chuyển đổi số
    Ngày 22/1, UBND xã Đại Thanh tổ chức Hội nghị ký kết hợp tác Xây dựng hệ sinh thái giáo dục số và học tập suốt đời trên địa bàn xã Đại Thanh với Trường Đại học Sư phạm Hà Nội. Sự kiện không chỉ có ý nghĩa quan trọng đối với sự nghiệp giáo dục tại địa phương, mà còn được xem là bước đi tiên phong trong thực hiện chuyển đổi số ở cấp cơ sở, góp phần hiện thực hóa các chủ trương lớn của Đảng và Nhà nước về xây dựng xã hội số, công dân số, học tập suốt đời.
  • Menta Vstep trao 1000 suất học bổng cho sinh viên của 50 trường ĐH trên toàn quốc
    Trong bối cảnh ngày càng nhiều trường đại học, cơ quan nhà nước và đơn vị tuyển dụng sử dụng chứng chỉ VSTEP làm chuẩn đánh giá năng lực tiếng Anh, nhu cầu học và thi VSTEP của sinh viên, giáo viên và người đi làm đang gia tăng mạnh mẽ. Tuy nhiên, thực tế cho thấy không ít thí sinh gặp khó khăn khi bắt đầu ôn thi B1 do thiếu nền tảng tiếng Anh căn bản và chưa hiểu đúng bản chất của kỳ thi VSTEP.
  • PGS.TS Nguyễn Văn Hiền làm Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo Hà Nội
    Chủ tịch UBND Thành phố Hà Nội vừa có quyết định tiếp nhận, bổ nhiệm PGS.TS Nguyễn Văn Hiền, Chủ tịch Hội đồng Trường Đại học Sư phạm Hà Nội giữ chức Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo Hà Nội, thời hạn bổ nhiệm là 5 năm.
  • Nghĩa tình Vị Xuyên: Hành trình của những "chiến binh áo trắng"
    Những ngày đầu năm 2026, khi hơi lạnh của núi rừng biên cương vẫn còn bảng lảng trên những đỉnh núi đá tai mèo, một đoàn quân đặc biệt đã "hành quân" trở lại mảnh đất Vị Xuyên anh hùng. Đó là những y bác sĩ, những cựu chiến binh của Trường Đại học Y Hà Nội cùng những bác sĩ của Bệnh viện Đại học Y Hà Nội, đoàn viên liên chi đoàn bệnh viện và các tình nguyện viên. Họ trở lại không phải với súng đạn, mà với ống nghe, thuốc men, những món quà và những trái tim nồng ấm, viết tiếp chương mới cho bản tình ca nhâ
  • Lãnh đạo Trường Đại học Thành Đông thăm và làm việc tại Viện Công nghệ và Sức khỏe
    Ngày 13/12/2025, tại Hà Nội, Viện Công nghệ và Sức khỏe đã đón tiếp đoàn lãnh đạo Trường Đại học Thành Đông đến thăm và làm việc. Tại buổi làm việc, hai bên đã thống nhất các nội dung hợp tác khoa học, trong đó trọng tâm là việc phối hợp tổ chức Hội thảo khoa học quốc tế về Công nghệ và Sức khỏe số – INCOTEH 2026, dự kiến diễn ra ngày 16/05/2026.
  • Viện Công nghệ và Sức khỏe và Trường Đại học Thành Đông phối hợp tổ chức Hội thảo Quốc tế INCOTEH 2026
    Ngày 29/11/2025, Viện Công nghệ và Sức khỏe đã có buổi làm việc với Trường Đại học Thành Đông để trao đổi và thống nhất nội dung chuẩn bị cho Hội thảo Quốc tế về Công nghệ và Sức khỏe – INCOTEH 2026.
  • Công đoàn Trường Đại học Công đoàn: Chăm lo, bảo vệ quyền lợi đoàn viên trong giai đoạn mới
    Sáng 23/11, Trường Đại học Công đoàn long trọng tổ chức Đại hội Công đoàn Trường lần thứ XXVIII, nhiệm kỳ 2025–2030. Tham dự Đại hội có đồng chí Nguyễn Ngọc Ân – Chủ tịch Công đoàn Giáo dục Việt Nam, đồng chí Nguyễn Việt Dũng – Phó phụ trách Ban Công tác Công đoàn CĐGD Việt Nam; về phía Trường Đại học Công đoàn có PGS.TS Lê Mạnh Hùng – Bí thư Đảng ủy, Hiệu trưởng, Giám đốc Trung tâm Giáo dục Quốc phòng và An ninh, cùng toàn thể Ban Lãnh đạo Nhà trường và đại biểu công đoàn các đơn vị.
  • Trường Đại học Ngoại thương kỷ niệm 65 năm thành lập
    Ngày 15/11, Trường Đại học Ngoại thương tổ chức Chương trình kỷ niệm 65 năm thành lập (1960 - 2025).
  • Cơ hội thưởng lãm bộ sưu tập đánh dấu hành trình 100 năm mỹ thuật hiện đại
    Nhân kỷ niệm 100 năm Trường Mỹ thuật Đông Dương - Trường Đại học Mỹ thuật Việt Nam, nhà trường phối hợp với Bảo tàng Mỹ thuật Việt Nam tổ chức triển lãm “100 năm Mỹ thuật hiện đại - Sưu tập Trường Đại học Mỹ thuật Việt Nam và Bảo tàng Mỹ thuật Việt Nam”. Triển lãm diễn ra từ ngày 14 đến 22/11/2025 tại Bảo tàng Mỹ thuật Việt Nam (số 66 Nguyễn Thái Học, Hà Nội).
  • Trường Đại học Ngoại ngữ - ĐHQGHN đón nhận Huân chương Lao động hạng Nhất
    Vừa qua, Trường Đại học Ngoại ngữ - Đại học Quốc gia Hà Nội long trọng tổ chức Lễ kỷ niệm 70 năm thành lập (1955 - 2025) và đón nhận Huân chương Lao động hạng Nhất. Đây là phần thưởng cao quý của Đảng và Nhà nước ghi nhận những đóng góp to lớn của Nhà trường trong sự nghiệp giáo dục, đào tạo và nghiên cứu khoa học.
  • Tuyên dương 95 thủ khoa tốt nghiệp xuất sắc các trường đại học, học viện trên địa bàn Thủ đô
    Lễ tuyên dương thủ khoa tốt nghiệp xuất sắc các trường đại học, học viện trên địa bàn thành phố Hà Nội năm 2025 sẽ được tổ chức vào 20h ngày 14/11 tại Khu Di tích quốc gia đặc biệt Văn Miếu - Quốc Tử Giám.
  • Văn Miếu - Quốc Tử Giám - Nơi hội tụ hiền tài
    Tôi bước chân qua cổng Văn Miếu vào một buổi sớm thu, khi nắng vàng vửa trải nhẹ qua từng vòm lá, gió hanh hao đưa theo hương hoa sữa thơm nức góc phố. Không gian lặng như một lời thì thầm của lịch sử, của quá khứ vọng về từ từng phiến gạch rêu phong, từ mái ngói cong vút dáng cổ kính của ngôi trường đại học đầu tiên trong lịch sử nước nhà.
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO